Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhDịch vụ cho thuê "chất xám" EmptyLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Dịch vụ cho thuê "chất xám"

Go down 
2 posters
Tác giảThông điệp
B.O.O.M
Sóc Vui
B.O.O.M

Dịch vụ cho thuê "chất xám" Empty
Bài gửiTiêu đề: Dịch vụ cho thuê "chất xám"   Dịch vụ cho thuê "chất xám" I_icon_minitimeMon Jun 01, 2009 8:17 pm

Không nghiêm trọng tới mức như anh chàng Bảo Nam trong phim “Bỗng dưng muốn khóc” thuê thầy giáo đi thi đại học hộ. Nhưng cũng rất nguy hiểm khi nhiều teen ngày nay đang dung túng và phát triển dịch vụ học thuê, thi thuê và cho bạn chép bài lấy tiền. Những đồng tiền đó có thể là rất giá trị về mặt vật chất, nhưng khi tiêu chúng, teen có thực sự thấy thanh thản?

Dịch vụ thuê và cho thuê "chất xám" tràn lan

Về dịch vụ học thuê, thi thuê, người sử dụng dịch vụ thường là teen 10, 11, teen 12 thì ít hơn. Các bạn ý thường thuê người cùng lứa tuổi với mình, và chỉ đi học thêm, chép bài, kiểm tra chất lượng hộ thôi, chứ học chính thì không thể. Vì những lớp học thêm đông, có khi lên tới vài trăm người, thầy cô điểm danh cho có tên học sinh chứ làm sao mà nhớ được mặt từng đứa, bạn bè teen có biết thì cũng chẳng ai đủ cam đảm nói với thầy cô giáo, chỉ biết khuyên bảo bạn, được thì được không được thì thôi. Thế nên bố mẹ teen vẫn cứ biết rằng con mình đã đi học đầy đủ, chép bài chăm chỉ, đâu biết rằng con đã thuê người khác học hộ để lừa dối mình.

Công việc của những teen đi học hộ thì chỉ là đến lớp, điểm danh, chép bài (nếu người thuê yêu cầu), còn sau đó thì thích làm gì, thậm chí là ngủ trong lớp cũng được, miễn là cứ phải giả danh người thuê cho đến hết buổi học. Còn những teen đi thi hộ thì phải học cũng khá một chút, ít ra là học trên lớp người thuê, để làm bài kiểm tra chất lượng tại lớp học thêm hộ, không cần điểm cao nhưng cũng đừng thấp quá là ok.
Lứa tuổi teen đi học hộ này cũng khá phong phú, thường là teengirl từ teen cho đến overteen, miễn là không “giừ” quá là được, thời gian của các bạn này cũng có nhiều. Nhất là mùa hè sắp đến, việc đi học thuê hộ lại bùng nổ thành 1 cơn sốt nho nhỏ. Thông thường, teen thuê người khi học hộ qua các 4rum, bạn bè người quen…Phí dịch vụ tầm 10k-20k cho 1 buổi tầm 2h. Tuy không phải là nhiều, nhưng 1 ngày teen đi học hộ 2 buổi thôi là tiền cũng kha khá rồi.

Còn về dịch vụ cho bạn chép bài lấy tiền thường xảy ra giữa những teen ngồi gần nhau trong lớp học, có nghĩa là giờ kiểm tra bạn sẽ vừa làm bài mình, vừa nhắc bải cho bạn bên kia, sau đó nhận tiền tuỳ thuộc độ “hào phóng” của người thuê và tính chất của đề kiểm tra, miễn sao phải đảm bảo cho “thân chủ” ít ra phải được 6, 7 điểm trở lên.

T.L (một teen lớp Cool chia sẻ: “Ngày trước vì thấy bạn ngồi bên cạnh chép bài mình nhiều quá, tớ bèn nảy ra ý định bắt bạn ý phải trả tiền cho tớ, cũng chỉ 2k/ 1 bài kiểm tra học kì thôi. Chẳng hiểu sao lúc ý tớ lại nghĩ như thế nữa, xong về sau cô giáo biết, cô đã rất thất vọng vì một đứa học khá như tớ mà lại làm thế, lần sau thì xin chừa.”

Người ngoài cuộc nghĩ sao về vấn đề này?

Cô V.Sử (GV cấp 2) chia sẻ: “Việc các em cho nhau chép bài đã là không chấp nhận được rồi, chưa kể đến chuyện cho bạn chép bài để lấy tiền, nhất là đối với các em còn nhỏ. Như thế vô hình chung các em làm hại bạn mình, hại nhân cách của chính mình, làm cho bạn nghĩ cái gì cũng có thể mua bán bằng tiền được.”

Cô T.Thuý (Phụ huynh teen 12) nói: “Nếu các cháu thực sự cảm thấy không muốn học thêm ở nơi nào đó thì cứ trao đổi thẳng thắn với bố mẹ để tìm nơi học phù hợp và hiệu quả, chứ đừng bao giờ làm cái trò ngốc nghếch là đi thuê người khác học hộ để lừa dối bố mẹ, vừa tốn thêm tiền lại gây hậu quả xấu”.

T.Hương (lớp 10) nói: “Bệnh thành tích trong học tập và thi cử vẫn tồn tại ở nhiều nơi. Trong lúc làm bài kiểm tra, nếu mình chỉ trao đổi nhỏ một chút với nhau thì thông cảm được. Nhưng nếu cho nhau chép bài để lấy tiền thì chẳng ai chấp nhận được đâu, đấy là chưa kể đến chuyện đề chẵn đề lẻ, trong 1 khoảng thời gian ngắn thì làm sao làm được hết hai đề, chẳng lẽ lại chỉ làm bài lấy tiền, còn bài của mình thì làm sơ sài? Còn nếu ngược lại thì dễ gây ra xích mích, nên thôi, cứ làm tốt bài của mình đi là tốt nhất, chuyện tiền nong trong hoàn cảnh này là không phù hợp”.

Kết

Những đồng tiền nhờ việc giả dối thì chẳng bao giờ teen có thể tiêu một cách thanh thản và được mọi người kính trọng cả. Thế nên hãy làm công việc gì để mọi người kính trọng bạn, cho dù có “Đói cho sạch, rách cho thơm” teen nhé!
http://chulno1.hi5.com
nhok_yubi
Sóc Con
nhok_yubi

Dịch vụ cho thuê "chất xám" Empty
Bài gửiTiêu đề: Re: Dịch vụ cho thuê "chất xám"   Dịch vụ cho thuê "chất xám" I_icon_minitimeTue Jul 28, 2009 12:47 pm

ko coá tìn nên ko thuê đc Sad

Dịch vụ cho thuê "chất xám"
Trang 1 trong tổng số 1 trang